เข้าชม: 15432|ตอบกลับ: 0

วิธีการรักษาไก่เป็นหน่อหรือตาปลา [คัดลอกลิงค์นี้เพื่อนำไปแบ่งปัน]

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

ระดับการเข้าชม
200
เข้าระบบล่าสุด
2014-7-25
วันที่ลงทะเบียน
2011-2-14
สตางค์
8293
ความดี
1338
เวลาออนไลน์
1997 ชั่วโมง
โพสต์เมื่อ 2011-4-20 15:45:50 |แสดงทั้งหมด
              ไก่เป็นหน่อหรือตาปลา

เป็นโรคที่พบได้เสมอ เรียกได้หลายชื่อตามแต่ละท้องถิ่น บางครั้ง
ก็เรียกว่าปรวด หรือเรียกอย่างสากลว่า Pododermatitis หรือ Bumble foot disease
มักมีสาเหตุโน้มนำมาจากลักษณะของพื้นกรงหรือคอกที่แข็ง หรือทำจากวัสดุ
ที่สามารถทำให้ได้รับบาดเจ็บ เช่น ตาข่ายพลาสติก กรงเหล็ก การได้รับ
การกระแทก พื้นคอกชื้น อายุมาก การเลี้ยงหนาแน่น รวมทั้งการขาด
สารอาหารบางชนิด เช่น ไบโอติน

วิธีการรักษาหน่อหรือตาปลา มีเทคนิคหลากหลายแล้วแต่ประสพการณ์
ของแต่ละคน ได้ผลบ้างไม่ได้ผลบ้าง วันนี้เลยรวบรวมเอาเทคนิคเหล่านี้
มาให้ไปใช้รักาไก่ของทุกคนดู สะดวกทำแบบไหนก็ลองไปทำดูนะครับ
มาดูการรักษารูปแบบของผมครับ  
1. ล้างเท้าไก่ให้สะอาด ใช้แปรงสีฟันเก่า ๆ ชุบน้ำสบู่ขัด ๆ เบา ๆ เอาสิ่งสกปรก
     ออกให้หมด ขัดพวกสะเก็ดที่แข็งด้านจะเริ่มนิ่มแล้วหลุด หลังจากนั้น ก็เช็ด
     ให้แห้ง ล้างแผลด้วย แอลกอร์ฮอล์ ฆ่าเชื้ออีกรอบด้วยทิงเจอร์ไอโอดีน
2. ยาที่ผมใช้มีสองตัวแล้วแต่จะเลือกใช้
          - ตัวแรก เป็นยาทาหูดของคน ก่อนใช้ควรใช้ครีมทาผิวหรือยาสีฟัน ทาวน
            รอบนอกที่เป็นหน่อป้องกันตัวยาไหลไปกัดบริเวณรอบนอก เสร็จแล้วป้ายยา
            ที่หน่อ ทาวันละ 2 ครั้ง เช้าเย็นอาจจะต้องตัดเนื้อเยื่อที่ตายแล้วออก แล้ว
            ทำการรักษาโดยการป้ายยาต่อเนื่อง จนกว่าจะเห็นผล
          - ตัวที่สอง ใช้ hoof oil ment ป้ายยาที่หน่อ  ทาวันละ 2 ครั้ง อาจจะต้องตัด
            เนื้อเยื่อที่ตายแล้วออก แล้วทำการรักษาโดยการป้ายยาต่อเนื่อง จนกว่าจะเห็นผล
3. ใช้สำลีแปะ บริเวณอุ้งที่เป็นหน่อ แล้วใช้ผ้าพันไว้
4. ถ้าหากเป็นมากถึงกับบวมเราก็จะฉีดโชว์ตาเพ็น 0.5ซีซี ผสมเด็กซ่า 0.5 ซีซี
    การฉีดยาแก้อักเสบนั้นถ้าจะให้ดีให้แดเข้าที่กล้ามหัวปีกหรือบริเวณกล้ามอก
    ด้านบนจะโดนเส้นจะน้อยที่สุด

มาดูวิธีรักษาแบบที่ไปอ่าเจอมาบ้างครับ

อุปกรณ์   1. กาวตราช้างอย่างดี สำลี พลาสเตอร์ ที่ใช้ เวลาปล้ำไก่  ใช้พันตอ 1 ม้วน

วิธีการทำ ล้างเท้าไห้สะอาด  เปิดหน้าแผล คือ หน่อของไก่เอาสำลี เช็ดปากแผล
เรื่อย ๆๆจนเลือดออกน้อยที่สุดแล้วให้ บีบกาวตราช้าง  ลงไปบนปากแผลของไก่  
ให้เอาสำลี ทับกาวตราช้างไว้ใช้พลาสเตอร์พันรอบตามร่อง ของนิ้วไก่ แล้ว ค่อยพัน
ขึ้นมาหาเดือยไก่ ทิ้งช่วงไว้ 3 วัน แกะพลาสเตอร์ ออกแล้วค่อย ๆๆดึง สำลี ที่ปิด
ปากแผลไก่ออก ให้สังเกต ดูว่ามีหน่อคล้ายๆๆ ปรวทออกมามากไหมและดูที่แผล
ไก่ว่ายังมี หัวหน่ออยู่ไหมถ้า มีก็ให้ทำแบบนี้ไปเรื่อย ๆๆ จนกว่าหัวหน่อของไก่
จะหมดครับ ทำไป เรื่อย  3 วัน ดึงออกครั้งหนึ่งถ้าหน่อหมดแล้ว ให้ใช้สำลี
ปิดปากแผลไว้ บ่ ต้อง ทากาว ทิ้ง ไว้ ประมาณ 3- 4 วัน  ค่อยแกะออกปล่อยไก่
เดินตามธรรมชาติ

ข้อห้าม     ห้ามให้ไก่ยืนบนพรม  ให้ขังสุ่มไก่ไว้ที่ ดินอย่างเดียว  เวลานอน
ก็ให้นอนกับดิน ตลอดและก็ช่วงรักษา ห้ามนำไก่ไป ปล้ำโดยเด็ดขาด

มาดูการรักษาแบบของพี่เอ จักรกฤษ

1.ถ้าไก่มันยังเป็นไม่มากนักเป็นแค่ตาปลาอยู่นั้น เราก็จะรักษาง่ายหน่อยใช้เวลา
   ไม่นานก็หายได้แล้วเราเอาไก่ยืนบนกระสอบป่านชุบน้ำให้เปียกชุ่มสัก20-30นาที
2.พอเอายืนบนกระสอบได้เวลาแล้วเราก็นำมาทำความสะอาดโดยการเอาผ้าเช็ด
   บริเวณตาปลาหรือรอบๆปากแผลให้สะอาด
3.พอเช็ดสะอาดแล้วก็ให้ทายาเบอร์นอลที่ปากแผล ให้ทำก่อนนอนทุกวันยิ่งดี
   หรือ2วันครั้งก็ได้ครับแต่สำหรับผมจะทำเช้าเย็นเลยครับถ้าเป็นแค่ในภาพ
   ไม่เกินเกินสามอาทิตย์หายแน่นอนครับแต่ถ้าเป็นมากกว่านี้อ่านต่อครับ
    แต่ถ้าหากมันเป็นมากถึงกับบวมแล้วถึงกับเป็นหน่อนั้น เราจะต้องดูแลมากกว่า
    ตาปลานะครับเพราะหน่อนี้มันหนักกว่าครับ มันกินไปจนถึงเนื้อในแล้วครับไม่ใช่
   เป็นแค่ผิวๆแล้วครับ การรักษาเริ่มจาก ถ้าหากเป็นมากถึงกับบวมเราก็จะฉีดยา
   ออกซี่ 1/2ซีซีหรือ0.5ซีซีก่อนนะครับครับ(ครึ่งซีซี) การฉีดยาแก้อักเสบนั้นถ้า
   จะให้ดีให้แดเข้าที่กล้ามหัวปีกครับหรือบริเวณกล้ามอกด้านบนนะโอกาสโดนเส้น
   จะน้อยที่สุดครับ การรักษานั้นเราจะทำเช้าเย็นทำแบบวันเว้นวันหรือจะทำทุกวัน
   ก็ได้ครับ ถ้าทำได้ทุกวันและทำเช้าเย็นได้ยิ่งดีเลยครับแต่ยาแก้อักเสบฉีด
   แค่ครั้งเดียวหรือเข็มเดียวก็พอครับการรักษานั้นเราจะเอาไก่ยืนในบ่อน้ำหรือ
   กระสอบก็ได้ครับ เราจะให้ยืนประมาร25-30นาที เลยนะครับยืนให้แผลยุ่ย
  ไปเลยครับ เสร็จแล้วก็เอาออกมาทำความสะอาดโดยการเอา ผ้าหยาบๆเช็ดเบาๆ
   หรือจะเอาแปรงสีฟันค่อยๆปัดเบาๆก็ได้ทำให้สะอาด แล้วก็เอายา เบอร์นอลทา
   รอบๆปากแผลถ้าจะให้ดีให้ทำเช้าเย็นเลยครับ พอเราทำความสะอาดเสร็จ
   แล้วก็ให้ยาเบอร์นอลทาที่แผลครับ เราจะทำอย่างนี้ทุกวันหรือวันเว้นวันก็
   ได้นะถ้าเป็นไม่มาก เราจะทำแบบ2วันครั้งก็ได้จะทำเฉพาะตอนเย็นๆก่อนนอน
   ก็ได้ แต่ถ้าเป็นมากนั้นเราจะทำ เช้าเย็นแบบวันเว้นวันก็ได้ แต่ถ้าเราขยันจะ
   ทำทุกวันก็ได้ครับก็จะหายไวขึ้นนะครับ

ZRSCAHPSAM3CA0ESONPCA0V2DQ3CAWVAND9CARZZJNYCA93YPPMCAQWQPNGCA2K24CDCAPU4K7UCAFEP.jpg

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

ปิด

เว็บมาสเตอร์แนะนำ

ใช้งานด้วยชื่อภาษาไทยแล้ววันนี้ ...
ตอนนี้ทำการปรับปรุงใหม่ ชื่อภาษาไทยสุดจี๊ดของท่าน สามารถนำมาใช้งานได้แล้ว เพียงแค่สมัครใหม่ก็ สามารถใช้งานได้แล้วครับ // ทีมงานชี้แจง

ดู »

รูปแบบข้อความล้วน|แชมป์ไก่ชน ดอทคอม

GMT+8, 2014-7-26 13:04 , Processed in 0.039431 second(s), 7 queries , Apc On.